dùng lực kế để đo trọng lực một vật.Khi vật ở trong không khí,lực kế chỉ 6N.khi vật chìm trong nước lực kế chỉ 4,8N.Tính lực đẩy acsimet tác khi vật nhấn chìm trong nước
dùng lực kế để đo trọng lực một vật.Khi vật ở trong không khí,lực kế chỉ 6N.khi vật chìm trong nước lực kế chỉ 4,8N.Tính lực đẩy acsimet tác khi vật nhấn chìm trong nước
Đáp án:
Tóm tắt:
`F=6N`
`F’=4,8N`
`F_A=?`
Giải:
Lực đẩy acsimet tác khi vật nhấn chìm trong nước là:
`F_A=F-F’=6-4,8=1,2 (N)`
Đáp án:
${F_A} = 1,2N$
Giải thích các bước giải:
Độ lớn lực đẩy Ác si mét chính bằng độ chênh lệch số chỉ của lực kế ở ngoài không khí và khi nhấn chìm trong nước.
${F_A} = 6 – 4,8 = 1,2N$