Dùng mặt phẳng nghiêng để kéo vật có khối lượng 50kg lên cao 2m, nếu bỏ qua lực ma sát thì lực kéo là 125N.
a. Tính chiều dài mặt phẳng nghiêng.
b. Thực tế có ma sát nên cần lực kéo là 150N. Tính hiệu suất mặt phẳng nghiêng.
Dùng mặt phẳng nghiêng để kéo vật có khối lượng 50kg lên cao 2m, nếu bỏ qua lực ma sát thì lực kéo là 125N.
a. Tính chiều dài mặt phẳng nghiêng.
b. Thực tế có ma sát nên cần lực kéo là 150N. Tính hiệu suất mặt phẳng nghiêng.
Công để kéo vật là:
A = F.s = P.h = 50.10.2 = 1000 (J)
Chiều dài mặt phẳng nghiêng là:
A = $F_{ms}$.l ⇒ l = $\frac{A}{F_{ms}}$ = $\frac{1000}{125}$ = 8 (m)
Công có ích là:
$A_{i}$ = P.h = 500.2 = 1000 (J)
Công toàn phần là:
$A_{tp}$ = F.l = 150.8 = 1200 (J)
Hiệu suất mặt phẳng nghiêng là:
H% = $\frac{A_{i}}{A_{tp}}$.100% = $\frac{1000}{1200}$.100% = 83,3%
Đáp án:
Giải thích các bước giải: