Dùng mặt phẳng nghiêng đưa 1 vật có khối lượng 100kg lên sàn ô tô cao 1,5m.Người ta dùng 1 lực theo mặt phẳng nghiêng là 750N.Tính chiều dài của mặt phẳng nghiêng
Dùng mặt phẳng nghiêng đưa 1 vật có khối lượng 100kg lên sàn ô tô cao 1,5m.Người ta dùng 1 lực theo mặt phẳng nghiêng là 750N.Tính chiều dài của mặt phẳng nghiêng
Đổi: $\text{100kg=1000N}$
Công của người này là:
$\text{A=p.h=1000.1,5=1500(J)}$
Vì không có ma sát và các ngoại lực nên công đều như nhau
Chiều dài mặt phẳng nghiêng là:
$\text{S=$\dfrac{A}{F}$=$\dfrac{1500}{750}$ =2(m)}$
Đáp án:
$l=2(m)$
Giải thích các bước giải:
Công cần để đưa vật lên là:
$A=P.h=1000.1,5=1500(J)$
Chiều dài của mặt phẳng nghiêng là:
$l=\frac{A}{F}= \frac{1500}{750}=2(m)$