dùng một bếp dầu đun sôi 2 lít nước ở nhiệt độ 30 độ C đựng trong một ấm nhôm có khối lượng 300g tính nhiệt lượng cần cung cấp cho nước
dùng một bếp dầu đun sôi 2 lít nước ở nhiệt độ 30 độ C đựng trong một ấm nhôm có khối lượng 300g tính nhiệt lượng cần cung cấp cho nước
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Nhiệt lượng cần cung cấp để dun sôi nước là :
Q =[ ( m1.c1) + ( m2.c2) ] ×( t°2 – t°1 )
➩ Q = [( 2.4200) +(0, 3.880) ] ×( 100 – 30)
➩ Q = 606480 J
Vậy nhiệt lượng cần cung cấp là
606480 J
Đáp án:
Q = 606 480J
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
\(\left\{ \begin{array}{l}
{m_1} = 300g = 0,3kg\\
{V_2} = 2l \Rightarrow {m_2} = 2kg\\
{t_2} = {100^o}C\\
{t_1} = {30^o}C\\
{c_1} = 880J/kg.K\\
{c_2} = 4200J/kg.K\,\\
Q = ?
\end{array} \right.\)
Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi nước là:
\[Q = \left( {{m_1}{c_1} + {m_2}{c_2}} \right)\Delta t = \left( {{m_1}{c_1} + {m_2}{c_2}} \right)\left( {{t_2} – {t_1}} \right) = \left( {0,3.880 + 2.4200} \right)\left( {100 – 30} \right) = 606480J\]