dùng một dây đồng có phủ một lớp sơn cách điện quấn quanh hình trụ dài 50cm đường kính 8 cm để làm ống dây. dùng sợi dây dài 314 cm quấn ống dây và các vòng quấn sát nhau Hỏi nếu dòng điện 0,4 A chạy qua ống thì cảm ứng từ bên trong ống dây là bao nhiêu?

Đáp án:
\[125,{6.10^{ – 7}}T\]
Giải thích các bước giải:
Chu vi một vòng dây:
\[C = \pi d = 8\pi \]
Số vòng dây là:
\[N = \dfrac{l}{C} = \dfrac{{314}}{{8\pi }} = 12,5\]
Cảm ứng từ trong ống dây:
\[B = 4\pi {.10^{ – 7}}.\dfrac{N}{L}.I = 4\pi {.10^{ – 7}}.\dfrac{{12,5}}{{0,5}}.0,4 = 125,{6.10^{ – 7}}T\]