Gen 1 có chiều dài 0,306μm.trên mạch gốc của gen có 24%T và 16%G .mỗi phân tử ARN đc tổng hợp có 315U và 360G .gen 2 có 120 chu kỳ xoắn và có tổng số 2 loại nu bằng 40% số nu của gen. mỗi phân tử ARN do gen 2 tổng hợp có 540U và 360G
a.tính số lượng nu mỗi gen
b. tính số lượng nu của mỗi phân tử ARN đc tổng hợp từ gen 1 và gen 2
Gen 1 có chiều dài 0,306μm.trên mạch gốc của gen có 24%T và 16%G .mỗi phân tử ARN đc tổng hợp có 315U và 360G .gen 2 có 120 chu kỳ xoắn và có tổng số
By Reese
Đáp án:
a.
– Gen 1 dài 0,306μm = 3060 Angtrom
⇒ N1 = 3060 : 3,4 x 2 = 1800 Nu
– Mạch gốc có:
$\left \{ {{T=900.0,24} \atop {G=900.0,16}} \right.$ ⇒ $\left \{ {{T=216} \atop {G=144}} \right.$
– ARN do gen 1 tổng hợp có 315 U, 360 G ⇒ mạch gốc của gen 1 có A= 315, X = 360
⇒ Gen 1 có: A = T = 216 + 315 = 531 Nu
G = X = 144 + 360 = 504 Nu
– Gen 2 có 120 chu kỳ xoắn ⇒ N2 = 120 x 20 = 2400 Nu
– Có tổng số 2 loại Nu bằng 40% số Nu của gen mà A + G = 50 % ⇒ A+ T = 40%
A = T = 20% = 2400 x 0,2 = 480 Nu loại vì U trên ARN = 540 Nu
⇒ G + X = 40% = 480 Nu
A = T = 2400 x 0,3 =720 Nu
b.
– Số lượng Nu của phân tử ARN được tổng hợp từ gen 1 là:
A = 216 Nu, U = 315 Nu, X = 144 Nu, G = 360 Nu
– Số lượng Nu của phân tử ARN được tổng hợp từ gen 2 là:
U = 540 Nu
⇒ A = 720 – 540 = 180 Nu
G = 360 Nu
⇒ X = 480 – 360 = 120 Nu