Giải bài toán bằng cách lập hệ phương trình
Hai xe lửa khởi hành đồng thời từ hai ga cách nhau 750km và đi ngược chiều nhau,sau 10 giờ chúng gặp nhau.Nếu xe thứ nhất khởi hành trước xe thứ hai 3 giờ 45 phút thì sau khi xe thứ 2 đi được 8 giờ chúng gặp nhau.Tính vận tốc của mỗi xe.
Đáp án: `40`km/h và `35`km/h
Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc của 2 xe lần lượt là `a,b` (km/h) `(a,b>0)`
Sau 10 giờ chúng gặp nhau nên:
$\begin{array}{l}
10.a + 10.b = 750\\
\Rightarrow a + b = 75
\end{array}$
Nếu xe thứ nhất khởi hành trước xe thứ hai 3 giờ 45 phút thì sau khi xe thứ 2 đi được 8 giờ chúng gặp nhau
`=>` thời gian xe 1 đi đến khi gặp nhau là:
8 giờ + 3 giờ 45 phút = 11 giờ 45 phút = `47/4` giờ
Ta có phương trình:
$\begin{array}{l}
\dfrac{{47}}{4}.a + 8.b = 750\\
\Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}
a + b = 75\\
\dfrac{{47}}{4}.a + 8b = 750
\end{array} \right.\\
\Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}
a = 40\\
b = 35
\end{array} \right.
\end{array}$
Vậy vận tốc của 2 xe lần lượt là `40`km/h và `35`km/h.