giải bài toán bằng cách lập phương trình.1 ca nô xuôi dòng từ A đến B hết 3 giờ.khi ngược dòng từ bến B về đến địa diểm cách A một khoảng bằng 20km(theo đường cũ)thì hết 3 giờ 20 phút .tính Vcano ? bt Vnước =5 km/h
giải bài toán bằng cách lập phương trình.1 ca nô xuôi dòng từ A đến B hết 3 giờ.khi ngược dòng từ bến B về đến địa diểm cách A một khoảng bằng 20km(theo đường cũ)thì hết 3 giờ 20 phút .tính Vcano ? bt Vnước =5 km/h
Đáp án:120km
Giải thích các bước giải:
Gọi vận tốc cano là x(km;x>0)x(km;x>0)
Quãng đường từ AA đến BB sẽ là: 3(x+2)(km)3(x+2)(km)
Quãng đường từ BB về AA sẽ là: 313.(x−2)(km)313.(x−2)(km)
Nên ta sẽ có phương trình:
3(x+2)=313.(x−2)3(x+2)=313.(x−2)
⇔3x+6=10(x−2)3⇔3x+6=10(x−2)3
⇔9x+18=10x−20⇔9x+18=10x−20
⇔x=38(km/h)⇔x=38(km/h)
Nên quãng đường ABAB là: 3.(x+2)=3.(38+2)=120(km)