Giải bài toán bằng cách lập phương trình: Lúc 6 giờ sáng, một xe máy khởi hành từ A để đi đến B. Đến 7 giờ 30 phút một ôtô thứ hai cũng khởi hành từ

Giải bài toán bằng cách lập phương trình:
Lúc 6 giờ sáng, một xe máy khởi hành từ A để đi đến B. Đến 7 giờ 30 phút một ôtô thứ hai cũng khởi hành từ A để đi đến B với vận tốc lớn hơn vận tốc ôtô thứ nhất là 20km/h và hai xe gặp nhau lúc 10 giờ 30. Tính vận tốc của xe máy và Ô tô? (xe máy và ô tô không bị hư hỏng hay dừng lại dọc đường)

0 bình luận về “Giải bài toán bằng cách lập phương trình: Lúc 6 giờ sáng, một xe máy khởi hành từ A để đi đến B. Đến 7 giờ 30 phút một ôtô thứ hai cũng khởi hành từ”

  1. Gọi vận tốc `(km//h)` của xe máy là `x (x > 0)` .

    Vận tốc của ô tô là: `x + 20 (km//h)`

    – Đến khi hai xe gặp nhau lúc (`10` giờ `30` phút):

    + Thời gian đi của xe máy là :

    `4` giờ `30` phút = `9/2` giờ

    +Thời gian đi của ô tô là: 3 giờ

    Quãng đường của xe máy đi được: `9/2x`

    Quãng đường ô tô đi được: `3(x + 20)`

    Vì hai xe xuất phát cùng một địa điểm và sau đó gặp nhau nên quãng đường hai xe đi được là bằng nhau. ta có phương trình:

    `9/2x = 3(x + 20)`

    `9/2x=3x+60`

    `9/2x=6x/2+120/2`

    `=>3x=130=>x=40(t//m)`

    Vậy vận tốc của xe máy là `40 (km//h).` Vận tốc của ô tô là `40+20=60 (km//h)`

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     Gọi quãng đường đi được là `x` km`(x>0)`

    Thời gian xe máy đi được là:`10` giờ` 30` phút`-6` giờ`=4`h`30’`=`9/2` giờ

    Thời gian ô tô đi được là:`10`h`30’“-7`h`30’=3` giờ

    Vận tốc đi của xe máy là:`x/(9/2` (km/h)

    Vận tốc đi của ô tô là:`x/3`(km/h)

    Theo bài ra ta có phương trình:

    `x/(9/2) +20=x/3`

    `⇔(2x)/9+180/9=(3x)/9`

    `⇔2x+180=3x`

    `⇔x=180`

    ⇒v xe máy`=180 : 9/2=40` km/h

    v ô tô `=180:3=60`km/h(t/m)

    Bình luận

Viết một bình luận