Giải giúp em ạ!!!.Khối lượng natri và thể tích khí clo ở điều kiện tiêu chuẩn cần để điều chế 9,36 gam muối NaCL là? ( biết H = 80℅)
Giải giúp em ạ!!!.Khối lượng natri và thể tích khí clo ở điều kiện tiêu chuẩn cần để điều chế 9,36 gam muối NaCL là? ( biết H = 80℅)
$n_{NaCl}=\dfrac{9,36}{58,5}=0,16(mol)$
Bảo toàn $Na$:
$n_{Na}=n_{NaCl}=0,16(mol)$
$\to m_{Na}=0,16.23:80\%=4,6g$
$n_{Cl_2}=\dfrac{n_{Na}}{2}=0,08(mol)$
$\to V_{Cl_2}=0,08.22,4:80\%=2,24l$
Đáp án:
mNa=4,6g mCl2=2,24(l)
Giải thích các bước giải:
2Na+ Cl2 —> 2NaCl
0,16 1/2*0,16 <– 0,16
nNaCl=9,36/(23+35,5)=0,16(mol)
theo PTHH: nNa=nNaCl=0,16(mol)
mNa=0,16*23=3,68(g)
theo PTHH: nCl2=1/2nNacl=0,08(mol)
VCl2=0,08*22,4=1,792(l)
H=80%—> mNa=3,68/80%=4,6g
H=80%—->VCl2=1,792/80%=2,24(l)