giải giúp em bài này với ạ, em cám ơn ạ
một tên lửa có khối lượng tổng cộng là 1000 kg. Khi đang chuyển động theo phương thẳng đứng hướng lên với van tốc v=150 m/s thì tang thứ 2 khối lượng m2=400kg tách ra và tăng tốc đến v2. Lúc đó tang thứ nhat bay lên theo hướng cũ với van tốc v1=120 m/s. tính v2
Đáp án:
v2=195m/s
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
p = p’\\
mv = {m_1}{v_1} + {m_2}{v_2}\\
1000.150 = (1000 – 400).120 + 400.{v_2}\\
{v_2} = 195m/s
\end{array}\)