Giải hộ mình bài toán sau : Bài toán: 1 lớp có 3:5 học sinh khá, số học sinh giỏi bằng 3:7 số học sinh khá, còn lại là học sinh trung bình. Hỏi:
a, Phân số chỉ số học sinh trung bình?
b, Lớp đó có bao nhiêu học sinh. Biết lớp đó có 6 học sinh trung bình?
Đáp án:
a) 1 : 7
b) 42 học sinh
Giải thích các bước giải:
Phân số chỉ số học sinh giỏi là: 3 : 5 x 3 : 7 = 9 : 35 ( số học sinh toàn lớp)
Phân số chỉ học sinh trung bình là: 1 – 3 : 5 – 9 : 35 = 1 : 7 ( số học sinh toàn lớp )
Lớp đó có số học sinh là: 6 x 7 = 42 ( học sinh )
Đáp án:
Đáp số : a) \(\frac{1}{7}\); b) \(42\) học sinh.
Giải thích các bước giải:
Số học sinh giỏi chiếm số phần số học sinh cả lớp là :
\(\frac{3}{7} \times \frac{3}{5} = \frac{9}{{35}}\) (số học sinh cả lớp)
a) Phân số chỉ số học sinh trung bình của lớp đó là :
\(1 – \frac{3}{5} – \frac{9}{{35}} = \frac{1}{7}\)
b) Lớp đó có số học sinh là :
\(6:\frac{1}{7} = 42\) (học sinh)
Đáp số : a) \(\frac{1}{7}\); b) \(42\) học sinh.