Giữa hai điện a và b mắt R1 = 30 ôm song song với R2 = 20 ôm cường độ dòng điện trong mạch chính là 1,2 A
A tìm hiệu điện thế giữa hai điểm A và B
B tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở
Giữa hai điện a và b mắt R1 = 30 ôm song song với R2 = 20 ôm cường độ dòng điện trong mạch chính là 1,2 A
A tìm hiệu điện thế giữa hai điểm A và B
B tính cường độ dòng điện qua mỗi điện trở
Đáp án:
Điện trở tương đương của đm là:
$R_tđ=\frac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\frac{30.20}{30+20}=12(ôm)$
Hiệu điện thế giữa hai điểm A và B là
$U=I.R=1,2.12=14,4(V)$
cường độ dòng điện qua R1 la
$I_1=\frac{U}{R_1}=\frac{14,4}{30}=0,48(A)$
cường độ dòng điện qua R2 la
$I_2=\frac{U}{R_2}=\frac{14,4}{20}=0,72(A)$
xin hay nhất cho nhóm ja
Đáp án:
`U = 14.4 ( V )`
`I_1 = 0.48 ( A ) `
`I_2 = 0.72 ( A ) `
Giải thích các bước giải:
Điện trở tương đương của đoạn mạch là :
`R_(tđ) = `$\dfrac{R_1×R_2}{R_11+R_2}$ `=`$\dfrac{30 × 20}{30 + 20}$ `=` `12( ôm ) `
a ) Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mach là :
`U = I × R_(tđ) = 1.2 × 12 = 14.4 ( V )`
b) `Vì R_1 // R_2 => U = U_1 = U_2 = 14.4 V`
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở `R_1` là :
`I_1 = U_1 / R_1 = 14.4 / 30 = 0.48 ( A ) `
Cường độ dòng điện chạy qua điện trở `R_2` là :
`I_2 = U_2 / R_2 = 14.4 / 20 = 0.72 ( A ) `