giúp em câu này với ạ, em cảm ơn nhiều ạ tính nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau: hoà tan hoàn toàn 200g anhidrit sunfuric vào 1 lít dung dịc

giúp em câu này với ạ, em cảm ơn nhiều ạ
tính nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau: hoà tan hoàn toàn 200g anhidrit sunfuric vào 1 lít dung dịch axit sunfuric 17% (d=1,12 g/ml) tạo thành dung dịch mới có khối lượng riêng d=1,245 g/ml

0 bình luận về “giúp em câu này với ạ, em cảm ơn nhiều ạ tính nồng độ mol của các ion trong dung dịch sau: hoà tan hoàn toàn 200g anhidrit sunfuric vào 1 lít dung dịc”

  1. $n_{SO_3}=\frac{200}{80}=2,5 mol$

    $m_{dd H_2SO_4}=1000.1,12=1120g$

    $\Rightarrow m_{H_2SO_4}=1120.17\%=190,4g$ 

    $\Rightarrow m_{H_2O}=1120-190,4=929,6g$ 

    $n_{H_2O}=\frac{929,6}{18}=51,6 mol$

    $SO_3+H_2O\to H_2SO_4$

    $\Rightarrow n_{H_2SO_4}= n_{SO_3}=2,5 mol$

    $n_{H_2SO_4\text{bđ}}=\frac{190,4}{98}=1,94 mol$

    $\Rightarrow \Sigma n_{H_2SO_4}=1,94+2,5=4,44 mol$

    $H_2SO_4\to 2H^+ +SO_4^{2-}$ 

    $\Rightarrow n_{H^+}=8,88 mol; n_{SO_4^{2-}}=4,44 mol$

    $m_{\text{dd spứ}}= 1000+200=1200g$

    $\Rightarrow V_{dd}=\frac{1200}{1,245}=963,86ml= 0,96386l$

    $[H^+]=\frac{8,88}{0,96386}=9,2M$

    $[SO_4^{2-}]=\frac{4,44}{0,96386}=4,6M$

    Bình luận

Viết một bình luận