Giúp mình câu này với
Có hai điện tích q1 =+2.10-6 C,q2 =-2.10-6 C,đặt tại hai điểm A,B trong chân không và cách nhau một khoảng 6 cm. Một điện tích q3 = + 2.10-6 C, đặt trên đương trung trực của AB, cách AB một khoảng 4cm. Độ lớn của lực điện do hai điện tích q1 và q2 tác dụng lên điện tích q3 là.

Đáp án:
Giải thích các bước giải:
– Lực do q1 tác dụng lên q3 là `F_{13}=k\frac{abs {q_1q_3}}{r_{13}^2}` với q1 = + 2.10-6 (C), q3 = + 2.10-6 (C), khoảng cách giữa điện tích q1 và q3 là r13 = 5 (cm), ta suy ra F13 = 14,4 (N), có hướng từ q1 tới q3.
– Lực do q2 tác dụng lên q3 là `F_{23}=k\frac{abs {q_2q_3}}{r_{23}^2}` với q2 = – 2.10-6 (C), q3 = + 2.10-6 (C), khoảng cách giữa điện tích q2 và q3 là r23 = 5 (cm), ta suy ra F23 = 14,4 (N), có hướng từ q3 tới q2.
– Lực tổng hợp `\vec{F}=\vec{F_13}+\vec{F_23}` với F13 = F23 ta suy ra F = 2.F13.cosα với cosα = 3/5 = 0,6 => F = 17,28 (N)