Giúp mình câu này với!!!
“Phải treo một vật có khối lượng bằng bao nhiêu vào lò xo có độ cứng k = 100N/m để lò xo giãn ra được 10cm? Lấy g = 10m/$s^{2}$
A. 1kg
B. 10kg
C. 100kg
D. 1000kg”
Giúp mình câu này với!!!
“Phải treo một vật có khối lượng bằng bao nhiêu vào lò xo có độ cứng k = 100N/m để lò xo giãn ra được 10cm? Lấy g = 10m/$s^{2}$
A. 1kg
B. 10kg
C. 100kg
D. 1000kg”
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!!
Đáp án:
$A. m = 1 (kg)$
Giải thích các bước giải:
$k = 100 (N/m)$
$\Delta{l} = 10 (cm) = 0,1 (m)$
$g = 10 (m/s^2)$
Khi treo vật có khối lượng $m$ thì lò xo dãn ra $10 cm$. Ta có:
`F_{đh} = P`
`<=> k.\Deltal = m.g`
`<=> m = {k.\Deltal}/g = {100.0,1}/{10} = 1 (kg)`
$\to$ Chọn $A$
Đáp án:
Chọn C.
Giải thích các bước giải:
Khi treo vật mm vào lò xo thì lò xo dãn ra và xuất hiện lực đàn hồi. Vật mm đứng cân bằng chịu tác dụng của hai lực cân bằng đó chính là trọng lực P=mgP=mg và lực đàn hồi \(Fdh=k\triangle l\)Ta có: Fdh=P→k△l=mg→m=k△lg=100.0,110=1kg=10NFdh=P→k△l=mg→m=k△lg=100.0,110=1kg=10N