Giúp mình
Đốt cháy hoàn toàn 1,12 l hỗn hợp hai anken thu được 1,792 lít CO2 điều kiện tiêu chuẩn biết rằng Ankan có khối lượng phân tử lớn hơn số mol nằm trong khoảng 15% đến 25% tổng số mol của hỗn hợp công thức của anken là
Giúp mình
Đốt cháy hoàn toàn 1,12 l hỗn hợp hai anken thu được 1,792 lít CO2 điều kiện tiêu chuẩn biết rằng Ankan có khối lượng phân tử lớn hơn số mol nằm trong khoảng 15% đến 25% tổng số mol của hỗn hợp công thức của anken là
Đáp án:
n = 4: C4H10
Giải thích các bước giải:
Tổng số mol ankan = 0,05
—> Số C = nCO2/nAnkan = 1,6 —> Có CH4
Ankan lớn CnH2n+2 (a mol)
a = 0,0075 —> nCH4 = 0,0425
a = 0,0125 —> nCH4 = 0,0375
nCO2 = na + b = 0,08
—> n = (0,08 – b)/a
—> 3,4 < n < 5
—> n = 4: C4H10