Giúp mình với ạ Nung m gam hỗn hợp A gồm Al,Fe2O3 đến khi hoàn toàn thu hỗn hợp B.Cho B tác dụng đủ với 500ml dung dịch NaOH 1M thu 6,72 lít khí đktc.

Giúp mình với ạ
Nung m gam hỗn hợp A gồm Al,Fe2O3 đến khi hoàn toàn thu hỗn hợp B.Cho B tác dụng đủ với 500ml dung dịch NaOH 1M thu 6,72 lít khí đktc.
a)Tìm m
b)TÌm % theo khối lượng trong B

0 bình luận về “Giúp mình với ạ Nung m gam hỗn hợp A gồm Al,Fe2O3 đến khi hoàn toàn thu hỗn hợp B.Cho B tác dụng đủ với 500ml dung dịch NaOH 1M thu 6,72 lít khí đktc.”

  1. Đáp án:

    \(\% {m_{Al}} = 36\% ;\% {m_{F{e_2}{O_3}}} = 64\% \)

    Giải thích các bước giải:

     Phản ứng xảy ra:

    \(2Al + F{e_2}{O_3}\xrightarrow{{{t^o}}}A{l_2}{O_3} + 2Fe\)

    Cho B tác dụng với NaOH, vì thu được khí hidro nên Al dư.

    Phản ứng xảy ra:

    \(NaOH + Al + {H_2}O\xrightarrow{{}}NaAl{O_2} + \frac{3}{2}{H_2}\)

    \(2NaOH + A{l_2}{O_3}\xrightarrow{{}}2NaAl{O_2} + {H_2}O\)

    Ta có: \({n_{{H_2}}} = \frac{{6,72}}{{22,4}} = 0,3{\text{ mol}}\)

    \( \to {n_{Al{\text{ dư}}}} = \frac{2}{3}{n_{Al}} = 0,2{\text{ mol}}\)

    \({n_{NaOH}} = 0,5.1 = 0,5{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{Al}} + 2{n_{A{l_2}{O_3}}}\)

    \( \to {n_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{0,5 – 0,2}}{2} = 0,15{\text{ mol}}\)

    \( \to {n_{Al}} = 0,2 + 0,15.2 = 0,5{\text{ mol}}\)

    \({n_{F{e_2}{O_3}}} = {n_{A{l_2}{O_3}}} = 0,15{\text{ mol}}\)

    \( \to {m_{Al}} = 0,5.27 = 13,5{\text{ gam}}\)

    \({m_{F{e_2}{O_3}}} = 0,15.160 = 24{\text{ gam}}\)

    \( \to m = 13,5 + 24 = 37,5{\text{ gam}}\)

    \( \to \% {m_{Al}} = \frac{{13,5}}{{37,5}} = 36\%  \to \% {m_{F{e_2}{O_3}}} = 64\% \)

    Bình luận

Viết một bình luận