Hai xe ngược chiều nhau khởi hành cùng một lúc. Một xe đi từ A và một xe đi từ B, gặp nhau tại vị trí cách A 18km, cách B 24km. Để hai xe gặp nhau tại

Hai xe ngược chiều nhau khởi hành cùng một lúc. Một xe đi từ A và một xe đi từ B, gặp nhau tại vị trí cách A 18km, cách B 24km. Để hai xe gặp nhau tại C chính giữa quãng đường AB thì xe đi từ A phải khởi hành trước xe đi từ B 6 phút. Tìm vận tốc của xe đi từ B.

0 bình luận về “Hai xe ngược chiều nhau khởi hành cùng một lúc. Một xe đi từ A và một xe đi từ B, gặp nhau tại vị trí cách A 18km, cách B 24km. Để hai xe gặp nhau tại”

  1. Độ dài quãng đường AB là:

           (km)

    Vì ban đầu hai người đi với thời gian như nhau nên quãng đường đi được tỉ lệ thuận với vận tốc

    Vận tốc đi từ A / Vận tốc đi từ B = $\frac{18}{24}$=$\frac{3}{4}$ 

    Nếu hai người gặp nhau tại chính giữa quãng đường AB thì quãng đường đi của hai người là như nhau và khi đó thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch

    Ta có:

    Vận tốc đi từ A / Vận tốc đi từ B = Thời gian đi từ B / Thời gian đi từ A= $\frac{3}{4}$ 

    Coi thời gian xe đi từ B là 3 phần thì thời gian xe đi từ A là 4 phần bằng nhau như thế. Hiệu số phần bằng nhau là:

           (phần)

    Giá trị 1 phần là:

            (phút)

    Xe đi từ A đi nửa quãng đường AB hết số thời gian là:

           (phút)

    Xe đi từ A đi cả quãng đường AB hết số thời gian là:

           =0,8 giờ

    Vận tốc xe đi từ A là:

            (km/giờ)

    Vận tốc xe đi từ B là:

             (km/giờ)

                      Đáp số: xe đi từ A:  km/giờ

                                   xe đi từ B:  km/giờ

    XIN HAY NHẤT Ạ

    Bình luận
  2. Đáp án: 70 km/h

    Giải thích các bước giải:

    Chiều dài quãng đường từ A đến B là:

    (18+24) = 42 (km)

    Vậy: vận tốc của xe A và B là:

    Vận tốc xe đi từ A= 18

    Vận tốc xe đi từ B = 24

    => Tỉ lệ = $\frac{18}{24}$  = $\frac{3}{4}$ 

    Hai người gặp nhau ở quãng đường AB => TG và VT à tỉ lệ nghịch

    (Thời gian đi xe đi từ A là 3 phần, thời gian đi xe đi từ B là 4 phần)

    Ta có:

    Hiệu số phần bằng nhau là:

    4 – 3 =1 (phần)

    Giá trị một phần là:

    6 : 1 = 6 (phần)

    Xe đi từ A $\frac{1}{2}$  quãng đường AB là:

    6 x 4 = 24 (phút)

    Xe đi từ A hết quãng đường là:

    24 x 2 = 48 (phút)

    Vận tốc xe đi từ A là:

    42 : 48p = 52,5 (km/h)

    Vận tốc xe đi từ B là:

    52,5 : 3 x 4 =70 (km/h)

    Vậy: Vận tốc của xe B là 70 km/h

    @PhKh

    Nocopy

    Bình luận

Viết một bình luận