Hai gen cùng chiều dài 3060A. Gen I có 15% A. Hai gen đó nhân đôi 1 lần cần 990G từ môi trường. Phân tử ARN được tổng hợp từ gen I có 180U và 290X. Ph

Hai gen cùng chiều dài 3060A. Gen I có 15% A. Hai gen đó nhân đôi 1 lần cần 990G từ môi trường. Phân tử ARN được tổng hợp từ gen I có 180U và 290X. Phân tử được tổng hợp từ gen II có 420U và 160X. Mỗi gen I và gen II cùng sao mã và đã lấy môi trường 1620U.
a) Số lượng từng loại nu của mỗi gen và mỗi mạch đơn?
b) Số lần sao mã của mỗi gen?
c) Số lượng từng loại nu mtcc thực hiện qua trình sao mã?

0 bình luận về “Hai gen cùng chiều dài 3060A. Gen I có 15% A. Hai gen đó nhân đôi 1 lần cần 990G từ môi trường. Phân tử ARN được tổng hợp từ gen I có 180U và 290X. Ph”

  1. * Số Nu của mỗi gen là 

    $N=2L:3,4=1800$ Nu

    Xét gen I 

    Số Nu mỗi loại là 

    $T=T=0,15.1800=270$ 

    $G=X=0,35.1800=630$ Nu 

    Xét gen II 

    Hai gen đó nhân đôi 1 lần cần 990G từ môi trường

    Số Nu loại G của gen II là 

    $G=990-630=360$ 

    $A=T=540$

    a. Xét gen I

    Phân tử ARN được tổng hợp từ gen I có 180U và 290X.

    $mU=A1=T2=180$ 

    $mX=G1=X2=290$ 

    $A1+A2=A$ mà $A1=180$ suy ra $ A2=T1=90$ 

    Tương tự 

    $G1+G2=G$ mà $G1=290$ suy ra $G2=340$ 

    Xét gen II 

    $mU=A1=T2=420$ 

    $mX=G1=X2=160$ 

    $A1+A2=A$ mà $A1=420$ suy ra $ A2=T1=120$ 

    Tương tự 

    $G1+G2=G$ mà $G1=160$ suy ra $G2=200$ 

    b. Số lần sao mã của mỗi gen là 

    Gọi số lần sao mã của gen I là a và gen II là b 

    suy ra $180a+420b=1620$ suy ra $a=2$ và $b=3$

    c. Số lượng từng loại nu mtcc thực hiện qua trình sao mã:

    Gen I sao mã 3 lần :

    $mUmt=180.3=540$ 

    $mXmt=160.3=480$ 

    Gen II : 

    $mUmt=420.2=840$ 

    $mXmt=160.2=320$

    Bình luận
  2. Tổng số nuclêôtit mỗi gen là : $\dfrac{3060 ×2}{3,4}=1800$ ( Nu )

    a) Xét gen I :

    Số lượng từng loại nuclêôtit là :

    $A=T=15\% × 1800 = 270$ ( Nu )

    $→G=X=\dfrac{1800-(270×2)}{2}=630$ ( Nu )

    Giả sử mạch 1 là mạch gốc để tổng hợp ARN :

    Ta có :  Số lượng từng loại nuclêôtit trên mỗi mạch đơn là :

    $A_1=mU=T_2=180$ ( Nu )

    $→T_1=A_2=mA=270-180=90$ ( Nu )

    $G_1=mX=X_2=290$ ( Nu )

    $→X_1=G_2=mG=630-290=340$ ( Nu )

    * Xét gen II :

    Ta có :

    $G_I+G_{II}=990$ ( Nu )

    Số lượng từng loại nuclêôtit là :

    $G=X=990-630=360$ ( Nu )

    $→A=T=\dfrac{1800-(360×2)}{2}=540$ ( Nu )

    Giả sử mạch 1 là mạch gốc để tổng hợp ARN :

    Ta có :  Số lượng từng loại nuclêôtit trên mỗi mạch đơn là :

    $A_1=mU=T_2=420$ ( Nu )

    $→T_1=A_2=mA=540-420=120$ ( Nu )

    $G_1=mX=X_2=160$ ( Nu )

    $→X_1=G_2=mG=360-160=200$ ( Nu )

    b)

    Gọi $x$ là số lần sao mã của gen I , $y$ là số lần sao mã của gen II 

    Ta có :

    $180×x + 420×y = 1620$

    $→x=2 ; y=3$

    Vậy gen I sao mã 2 lần , gen II sao mã 3 lần

    c) Số lượng từng loại nuclêôtit môi trường cung cấp cho quá trình sao mã :

    $A=90×2+120×3=540$ ( Nu )

    $U=180×2+420×3=1620$ ( Nu )

    $G=340×2+200×3=1280$ ( Nu )

    $X=290×2+160×3=1060$ ( Nu )

     

    Bình luận

Viết một bình luận