Hai thanh kim loại nặng bằng nhau và khối lượn riêng tương ứng là 3g/cm^3 và 5g/cm^3 . Thể tích của mỗi thanh kim loại nặng bao nhiêu biết tổng thể t

Hai thanh kim loại nặng bằng nhau và khối lượn riêng tương ứng là 3g/cm^3 và 5g/cm^3 . Thể tích của mỗi thanh kim loại nặng bao nhiêu biết tổng thể tích của chúng là 8000cm^3

0 bình luận về “Hai thanh kim loại nặng bằng nhau và khối lượn riêng tương ứng là 3g/cm^3 và 5g/cm^3 . Thể tích của mỗi thanh kim loại nặng bao nhiêu biết tổng thể t”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

     Gọi m là khối lượng của mỗi thanh kim loại

    D1 = $\frac{m}{v1}$  ⇒ V1 = $\frac{m}{D1}$ = $\frac{m}{3}$ 

    V2 = $\frac{m}{D2}$ = $\frac{m}{5}$ 

    Ta có V1 + V2 = 8000

    $\frac{m}{3}$ + $\frac{m}{5}$ = 8000

    m. $\frac{8}{15}$ = 8000

    m = 15000g

    ⇒ V1 = $\frac{15000}{3}$ = 5000 cm³

    V2 = $\frac{15000}{5}$ = 3000 cm³

    Bình luận
  2. Đáp án:

     V1 = 5000cm³

     V2 = 3000cm³

    Giải thích các bước giải:

     Thể tích của mỗi thanh kim loại là:
    $\begin{array}{l}
    {V_1} + {V_2} = V\\
     \Leftrightarrow \dfrac{{{m_1}}}{{{D_1}}} + \dfrac{{{m_2}}}{{{D_2}}} = V\\
     \Leftrightarrow \dfrac{m}{3} + \dfrac{m}{5} = 8000\\
     \Leftrightarrow 5m + 3m = 120000\\
     \Leftrightarrow 8m = 120000 \Rightarrow m = 15000g\\
     \Rightarrow {V_1} = \dfrac{m}{{{D_1}}} = \dfrac{{15000}}{3} = 5000c{m^3}\\
     \Rightarrow {V_2} = V – {V_1} = 8000 – 5000 = 3000c{m^3}
    \end{array}$

    Bình luận

Viết một bình luận