) Hai thành phố A và B cách nhau 405km. Một ô tô đi từ A đến B, cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A. Sau 4 giờ 30 phút ô tô và xe máy gặp nhau.
a) Tính tổng vận tốc của ô tô và xe máy.
b) Tính vận tốc của mỗi xe, biết vận tốc ô tô bằng vận tốc xe máy.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
bạn đổi sau đó tính tổng vt vẽ sơ đồ
và tổng số phần là ra nhé
a,đổi 4h30’=4,5h
tổng vận tốc 2 xe là:
405:4,5=90(km/h)
b,vì vận tốc ô tô bằng vận tốc xe máy nên vận tốc mỗi xe là:
90:2=45(km/h)