Hãy dùng phương trình cân bằng nhiệt để tính nhiệt độ hỗn hợp gồm 200 gam nước đang sôi đổ vào 300 gam nước ở nhiệt độ phòng 13/09/2021 Bởi Everleigh Hãy dùng phương trình cân bằng nhiệt để tính nhiệt độ hỗn hợp gồm 200 gam nước đang sôi đổ vào 300 gam nước ở nhiệt độ phòng
Đáp án: t=55°C Giải thích các bước giải: Gọi t (°C) là nhiệt độ của hỗn hợp Cho nhiệt độ phòng là 25°C Nhiệt lượng mà 200g nước ở 100°C tỏa ra Qtoả=0,2.c.(100-t) (J) Nhiệt lượng mà 300g nước ở 25°C thu vào Qthu=0,3.c.(t-25) (J) Theo phương trình cân bằng nhiệt : Qtoả=Qthu => 0,2.c.(100-t) = 0,3.c.(t-25) => 0,2.(100-t)=0,3.(t-25) => t = 55°C Vậy nhiệt độ của hổn hợp là 55°C Bình luận
Đáp án: Giải thích các bước giải: Giả sử nhiệt độ phòng là $t_1=30^oC$ tóm tắt: $m_1=200g=02,kg$ $m_2=300g=0,3kg$ $c=4200J/kg.K$ $t_2=100^oC$ theo phương trình cân bằng nhiệt ta có: $Q_{thu}=Q_{tỏa}$ $⇒m_2.c.(t-t_1)=m_1.c.(t_2-t)$ $⇒0,3.4200.(t-30)=0,2.4200.(100-t)$ $⇒t=58^oC$ Bình luận
Đáp án:
t=55°C
Giải thích các bước giải:
Gọi t (°C) là nhiệt độ của hỗn hợp
Cho nhiệt độ phòng là 25°C
Nhiệt lượng mà 200g nước ở 100°C tỏa ra
Qtoả=0,2.c.(100-t) (J)
Nhiệt lượng mà 300g nước ở 25°C thu vào
Qthu=0,3.c.(t-25) (J)
Theo phương trình cân bằng nhiệt :
Qtoả=Qthu
=> 0,2.c.(100-t) = 0,3.c.(t-25)
=> 0,2.(100-t)=0,3.(t-25)
=> t = 55°C
Vậy nhiệt độ của hổn hợp là 55°C
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Giả sử nhiệt độ phòng là $t_1=30^oC$
tóm tắt:
$m_1=200g=02,kg$
$m_2=300g=0,3kg$
$c=4200J/kg.K$
$t_2=100^oC$
theo phương trình cân bằng nhiệt ta có:
$Q_{thu}=Q_{tỏa}$
$⇒m_2.c.(t-t_1)=m_1.c.(t_2-t)$
$⇒0,3.4200.(t-30)=0,2.4200.(100-t)$
$⇒t=58^oC$