Hãy tính khối lượng và trọng lượng của một chiếc dầm sắt có thể tích 40dm ³ . Biết khối lượng riêng của sắt là 7800 kg/m ³ .
Tóm Tắt Giải
Khối lượng riêng của dầm sắt :
……………………………………………..
Trọng lượng của chiếc dầm sắt:
……………………………………………………
Lời giải có rồi các bạn không cần sửa
Đáp án:
m = 312kg P = 3120N
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
$\left\{ \begin{array}{l}
V = 40d{m^3} = 0,04{m^3}\\
D = 7800kg/{m^3}\\
m = ?kg\\
P = ?N
\end{array} \right.$
Khối lượng của đầm sắt là:
$D = \dfrac{m}{V} \Leftrightarrow m = D.V = 7800.0,04 = 312kg$
Trọng lượng của đầm sắt là:
$P = 10m = 10.312 = 3120N$
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
V:40 dm3
D:7800 kg/m3
m:? kg
P:? N
Giải
Mik trình bày như hình