Hòa tan 0,4 gam SO3 vào a gam dung dịch H2SO4 10% thu được dung dịch H2SO4 12,25%. Giá trị của a là

Hòa tan 0,4 gam SO3 vào a gam dung dịch H2SO4 10% thu được dung dịch H2SO4 12,25%.
Giá trị của a là

0 bình luận về “Hòa tan 0,4 gam SO3 vào a gam dung dịch H2SO4 10% thu được dung dịch H2SO4 12,25%. Giá trị của a là”

  1. Đáp án:

     19,6 g

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    S{O_3} + {H_2}O \to {H_2}S{O_4}\\
    nS{O_3} = \dfrac{{0,4}}{{80}} = 0,005mol\\
     =  > n{H_2}S{O_4} = 0,005\,mol\\
    m{H_2}S{O_4}spu = a \times 10\%  + 0,005 \times 98 = 0,1a + 0,49(g)\\
    m{\rm{dd}}spu = 0,4 + a(g)\\
    \dfrac{{0,1a + 0,49}}{{a + 0,4}} \times 100\%  = 12,25\% \\
     =  > a = 19,6g
    \end{array}\)

    Bình luận

Viết một bình luận