Hòa tan 10 gam hỗn hợp gồm Fe và Fe2O3 bằng dung dich HCl dư ta thu được 1,12 lít khí H2 (đktc) và dung dịch X
a) Tính thành phần phần trăm mỗi chất trong hỗn hợp.
b) Cho dung dịch X tác dụng với dung dịch NaOH dư có mặt không khí, ta được kết tủa màu nâu đỏ. Tính khối lượng chất rắn đó.

`n_(H_2)=\frac{1,12}{22,4}=0,05(mol)`
`Fe+ 2HCl-> FeCl_2+H_2`
`0,05` `0,05` `0,05`
`m_(Fe)=0,05.56=2,8(g)`
`=> m_(Fe_2O_3)=10-2,8=7,2(g)`
`>n_(Fe_2O_3)=\frac{7,2}{160}=0,045(mol)`
`Fe_2O_3+ 6HCl -> 2FeCl_3+3H_2O`
`0,045` `0,09`
`%m_(Fe)=\frac{2,8}{10}.100=28%`
`=>%m_(Fe_2O_3)=100-28=72%`
`b,`
`FeCl_2 +2NaOH-> Fe(OH)_2+2NaCl`
`0,05` `0,05`
`4Fe(OH)_2+2H_2O+O_2-> 4Fe(OH)_3`
`0,05` `0,05`
`FeCl_3+3NaOH-> Fe(OH)_3+3NaCl`
`0,09` `0,09`
`n_(Fe(OH)_3)=0,05+0,09=0,14(mol)`
`=>m_(Fe(OH)_3)=0,14.107=14,98(g)`
Đáp án:
Giải thích các bước giải: