hòa tan 10gam hỗn hợp A chứa Mg,Al,Cu vào V lít dung dịch HCl 0,5M đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X và 5,6 lít khí Y(đktc) và 4,9gam chất rắn Z
a)X,Y,Z là chất gì
b) tính phần trăm về khối lượng các chất trong hỗn hợp A
c) tính V
hòa tan 10gam hỗn hợp A chứa Mg,Al,Cu vào V lít dung dịch HCl 0,5M đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X và 5,6 lít khí Y(đktc) và 4,9gam chất rắn Z
a)X,Y,Z là chất gì
b) tính phần trăm về khối lượng các chất trong hỗn hợp A
c) tính V
Đáp án:
\(\% {m_{Mg}} = 24\% ;\% {m_{Al}}= 27\%; \% {m_{Cu}} = 49\% \)
\(V = 1{\text{ lít}}\)
Giải thích các bước giải:
\(Cu\) không phản ứng với \(HCl\) nên chỉ \(Mg;Al\) phản ứng, rắn \(Z\) là \(Cu\)
\( \to {m_{Cu}} = 4,9{\text{ gam}}\)
Gọi số mol \(Mg;Al\) lần lượt là \(x;y\)
\( \to 24x + 27y = 10 – 4,9 = 5,1\)
Cho hỗn hợp tác dụng với \(HCl\) thì xảy ra phản ứng:
\(Mg + 2HCl\xrightarrow{{}}MgC{l_2} + {H_2}\)
\(2Al + 6HCl\xrightarrow{{}}2AlC{l_3} + 3{H_2}\)
\( \to {n_{{H_2}}} = \frac{{5,6}}{{22,4}} = 0,25{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{Mg}} + \frac{3}{2}{n_{Al}} = x + 1,5y\)
Giải được: \(x=y=0,1\)
\( \to {m_{Mg}} = 0,1.24 = 2,4{\text{ gam}} \to {{\text{m}}_{Al}} = 2,7\)
\( \to \% {m_{Mg}} = \frac{{2,4}}{{10}} = 24\% ;\% {m_{Al}} = \frac{{2,7}}{{10}} = 27\% \to \% {m_{Cu}} = 49\% \)
\({n_{HCl}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,25.2 = 0,5{\text{ mol}}\)
\( \to V = {V_{dd{\text{HCl}}}} = \frac{{0,5}}{{0,5}} = 1{\text{ lít}}\)