Hòa tan 120g KCl vào 250g nước ở 50 độ C . Tính lượng muối còn thừa sau khi tạo thành dung dịch bão hòa . Biết độ tan của KCl ở 50 độ C là 42,6g
Hòa tan 120g KCl vào 250g nước ở 50 độ C . Tính lượng muối còn thừa sau khi tạo thành dung dịch bão hòa . Biết độ tan của KCl ở 50 độ C là 42,6g
Đáp án:
lượng mối thừa là 13.5g
Giải thích các bước giải:
ở 50oC có:
cứ 100g nước hòa tan tối đa 42,6 g KCl
cứ 250g nước hòa tan tối đa x g KCl
=> x = 250.42,6100250.42,6100 = 106,5 g
lượng muối thừa sau khi tạo thành dd bão hòa là:
mmuối thừa = 120 – 106,5 = 13,5 (g)
vậy…
chúc em học tốt 5sao và CTLHN nha
@huyhoang07