hòa tan 13g kim loại trong dung dịch HCl thu được 4,48 lít khí H2. a xác định kim loại. b tính thể tích oxi cần dùng để đốt cháy oxi cần dùng trên
hòa tan 13g kim loại trong dung dịch HCl thu được 4,48 lít khí H2. a xác định kim loại. b tính thể tích oxi cần dùng để đốt cháy oxi cần dùng trên
a,
$n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2(mol)$
Gọi kim loại là $R$ (hoá trị $n$)
PTHH:
$2R+2nHCl\to 2RCl_n+ nH_2$
$n_R=\dfrac{2}{n}.n_{H_2}=\dfrac{0,4}{n}(mol)$
$\Rightarrow M_R=\dfrac{13n}{0,4}=32,5n$
Khi $n=1\Rightarrow M_R=32,5$ (loại)
Khi $n=2\Rightarrow M_R=65(Zn)$
Vậy kim loại là kẽm.
b,
(chưa nói rõ dùng oxi đốt gì)
`n_(H_2) =(4,48)/(22,4)=0,2(mol)`
Gọi kim loại cần xác định là `A`
Ta có PTHH
`A + 2HCl → ACl_2 + H_2`
`0,2`←————————-`0,2 ` `(mol)`
`⇒ M_A=13/(0,2)=65` `(g“/“mol)`
Vậy kim loại cần xác định là `Zn`