Hòa tan 15,8 gam hỗn hợp kim loại gồm Mg, Al và Fe trong dd HCl dư sau phản ứng thu được m gam muối clorua và 6,72 lít khí H2 (đktc). Giá trị m là:
A. 37,1g B. 35,5g C. 40,3g D. 43,7g
Hòa tan 15,8 gam hỗn hợp kim loại gồm Mg, Al và Fe trong dd HCl dư sau phản ứng thu được m gam muối clorua và 6,72 lít khí H2 (đktc). Giá trị m là:
A. 37,1g B. 35,5g C. 40,3g D. 43,7g
Đáp án: $A$
Giải thích các bước giải:
$n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3(mol)$
Bảo toàn $H$:
$n_{HCl}=2n_{H_2}=0,3.2=0,6(mol)$
BTKL:
$m=15,8+0,6.36,5-0,3.2=37,1g$
$n_{H2}$ = $\frac{6,72}{22,4}$ =0,3 ( mol)
2 HCl⇒$H_{2}$
0,6 ← 0.3
15,8+0,6×36,5 = m + 2×0,3 (định luật bảo toán khối lượng)
m=37,1 (g) ⇒ ý A