hòa tan 20,4g Al2O3 vào dung dịch chứa 17,64g H2SO4.tính khối lượng Al2(SO4)3

hòa tan 20,4g Al2O3 vào dung dịch chứa 17,64g H2SO4.tính khối lượng Al2(SO4)3

0 bình luận về “hòa tan 20,4g Al2O3 vào dung dịch chứa 17,64g H2SO4.tính khối lượng Al2(SO4)3”

  1. Đáp án:

     20,52g

    Giải thích các bước giải:

    \(\begin{array}{l}
    A{l_2}{O_3} + 3{H_2}S{O_4} \to A{l_2}{(S{O_4})_3} + 3{H_2}O\\
    {n_{A{l_2}{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{20,4}}{{102}} = 0,2\,mol\\
    {n_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{17,64}}{{98}} = 0,18\,mol\\
    \text{ Lập tỉ lệ }:\dfrac{{{n_{A{l_2}{O_3}}}}}{1} > \dfrac{{{n_{{H_2}S{O_4}}}}}{3}(\dfrac{{0,2}}{1} > \dfrac{{0,18}}{3})\\
     \Rightarrow \text{ $Al_2O_3$ dư tính theo $H_2SO_4$ }\\
    {n_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = \dfrac{{{n_{{H_2}S{O_4}}}}}{3} = \dfrac{{0,18}}{3} = 0,06\,mol\\
    {m_{A{l_2}{{(S{O_4})}_3}}} = 0,06 \times 342 = 20,52g
    \end{array}\)

    Bình luận
  2. Bạn tham khảo nha!
    Đáp án: $38,04 g$

    Giải thích các bước giải: 
    $Al2O3 + H2SO4  -> Al2(SO4)3 + H2O$
    Định luật bảo toàn khối lượng, ta có:
    m$Al2O3$ + m$H2SO4$ = m$Al2(SO4)3$ 
           20,4    +        17,64    =      38,04 

     

    Bình luận

Viết một bình luận