hòa tan 3.22 g hỗn hợp (mg,zn)vào đ hcl dư ->dd a(mgcl2,zncl2)và 2.29 lit khi h2 (đktc).a)tính % mỗi kim loại trong hỗn hợp đầu.b)tính m mỗi muối trong A
hòa tan 3.22 g hỗn hợp (mg,zn)vào đ hcl dư ->dd a(mgcl2,zncl2)và 2.29 lit khi h2 (đktc).a)tính % mỗi kim loại trong hỗn hợp đầu.b)tính m mỗi muối trong A
Cho số mol của $Mg$ và $Zn$ trong hỗn hợp lần lượt là: $x , y (mol)$
Ta có:
$3,22= m_{Mg}+m_{Zn}$
$\to 24x + 65y =3,22(g) (1)$
$n_{H_2}=\dfrac{2,29}{22,4}=\dfrac{229}{2250}(mol)$
Phương trình:
$Mg + 2HCl \to MgCl_2 + H_2$
x______2x_____x_____x (mol)
$Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2$
y_____2y______y________y(mol)
Ta có:
$x+y=\dfrac{229}{2250}(2)$
Từ (1),(2), giải hệ, suy ra:
$x\approx0,083(mol)$
$y\approx0,019(mol)$
a) %$m_{Mg}=\dfrac{24.0,083}{3,22}.100$%=$61,86$%
%$m_{Zn}=\dfrac{65.0,019}{3,22}.100$%=$38,35$%
b) $m_{MgCl_2}=0,083.95=7,885(g)$
$m_{ZnCl_2}=0,019.136=2,584(g)$
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a)\\
\% Mg = 59,63\% \\
\% Zn = 40,37\% \\
b)\\
{m_{MgC{l_2}}} = 7,6g\\
{m_{ZnC{l_2}}} = 2,72g
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
2,24 lít khí $H_2$ ở đktc
\(\begin{array}{l}
a)\\
Mg + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}\\
Zn + 2HCl \to ZnC{l_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1mol\\
hh:Mg(a\,mol),Zn(b\,mol)\\
a + b = 0,1(1)\\
24a + 65b = 3,22(2)\\
\text{Từ (1) và (2)}\Rightarrow a = 0,08;b = 0,02\\
{m_{Mg}} = n \times M = 0,08 \times 24 = 1,92g\\
\% Mg = \dfrac{{1,92}}{{3,22}} \times 100\% = 59,63\% \\
\% Zn = 100 – 59,63 = 40,37\% \\
b)\\
{n_{MgC{l_2}}} = {n_{Mg}} = 0,08mol\\
{m_{MgC{l_2}}} = n \times M = 0,08 \times 95 = 7,6g\\
{n_{ZnC{l_2}}} = {n_{Mg}} = 0,02mol\\
{m_{ZnC{l_2}}} = n \times M = 0,02 \times 136 = 2,72g
\end{array}\)