Hòa tan 8g Magieoxit vào 200ml HCl 14,6% (D=1,1g/ml).Xđịnh C% các chất trong dd nhận đc 28/09/2021 Bởi Autumn Hòa tan 8g Magieoxit vào 200ml HCl 14,6% (D=1,1g/ml).Xđịnh C% các chất trong dd nhận đc
Đáp án: dưới nha bn Giải thích các bước giải: n MgO=$\frac{8}{40}$ =0,2 mol mdd HCl=d x Vdd=1,1 x200=220 g m ct HCl=$\frac{220 .14,6}{100}$ =32,12 g n HCl=$\frac{32,12}{36,5}$ =0,88 mol MgO+2HCl→MgCl2+H2O theo pt: 1 2 theo đề bài :0,2 0,88 ta có:$\frac{0,2}{1}$ <$\frac{0,88}{2}$ ⇒HCl dư, tính theo MgO MgO+2HCl→MgCl2+H2O 0,2 →0,4 0,2 m ctMgCl2=0,2 x95=19 g m HCl dư=(0,88-0,4) x36,5=17,52 g mdd sau phản ứng =m MgO+m HCl =8+220=228 g C% MgCl2=$\frac{19}{228}$ x100 ≈8,33% C%HCl dư= $\frac{17,52}{228}$ x100≈7,68% ………………………….chúc bn hk tốt…………………………. Bình luận
Đáp án: \(\text C\%_{HCl\ \text{dư}}=7,684\%; \text C\%_{MgCl_2}=8,33\%\) Giải thích các bước giải: \(n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2\ \rm{mol}\) \(m_{\text{dd HCl}}=200\cdot 1,1=220\ \rm{gam}\) \(\to m_{\text{HCl}}=220\cdot 14,6\%=32,12\ \rm{gam}\) \(\to n_{\rm{HCl}}=\dfrac{32,12}{36,5}=0,88\ \rm{mol}\) \(MgO + 2HCl\to MgCl_2+H_2\) \(\dfrac{0,2}1<\dfrac{0,88}2\to\)Sau phản ứng MgO hết \(n_{\rm{HCl\ phản \ ứng}}=2\cdot n_{MgO}=0,4\ \rm{mol}\to n_{HCl\ \rm{dư}}=0,88-0,4=0,48\ \rm{mol}\to m_{HCl\ \rm{dư}}=36,5\cdot 0,48=17,52\ (gam)\) \(n_{MgCl_2}=n_{\text{MgO}}=0,2\ \text{mol}\to m_{MgCl_2}=95\cdot 0,2=19\ \rm{gam}\) BTKL: \(m_{\text{dd trước phản ứng}} =m_{\text{dd sau phản ứng}}\) \(\to m_{\text{dd sau phản ứng}}=8+220=228\ \rm{gam}\) \(\to \text C\%_{HCl\ dư}=\dfrac{17,52}{228}\cdot 100\%=7,684\%; \text C\%_{MgCl_2}=\dfrac{19}{228}\cdot 100\%=8,33\%\) Bình luận
Đáp án:
dưới nha bn
Giải thích các bước giải:
n MgO=$\frac{8}{40}$ =0,2 mol
mdd HCl=d x Vdd=1,1 x200=220 g
m ct HCl=$\frac{220 .14,6}{100}$ =32,12 g
n HCl=$\frac{32,12}{36,5}$ =0,88 mol
MgO+2HCl→MgCl2+H2O
theo pt: 1 2
theo đề bài :0,2 0,88
ta có:$\frac{0,2}{1}$ <$\frac{0,88}{2}$ ⇒HCl dư, tính theo MgO
MgO+2HCl→MgCl2+H2O
0,2 →0,4 0,2
m ctMgCl2=0,2 x95=19 g
m HCl dư=(0,88-0,4) x36,5=17,52 g
mdd sau phản ứng =m MgO+m HCl
=8+220=228 g
C% MgCl2=$\frac{19}{228}$ x100 ≈8,33%
C%HCl dư= $\frac{17,52}{228}$ x100≈7,68%
………………………….chúc bn hk tốt………………………….
Đáp án:
\(\text C\%_{HCl\ \text{dư}}=7,684\%; \text C\%_{MgCl_2}=8,33\%\)
Giải thích các bước giải:
\(n_{MgO}=\dfrac{8}{40}=0,2\ \rm{mol}\)
\(m_{\text{dd HCl}}=200\cdot 1,1=220\ \rm{gam}\)
\(\to m_{\text{HCl}}=220\cdot 14,6\%=32,12\ \rm{gam}\)
\(\to n_{\rm{HCl}}=\dfrac{32,12}{36,5}=0,88\ \rm{mol}\)
\(MgO + 2HCl\to MgCl_2+H_2\)
\(\dfrac{0,2}1<\dfrac{0,88}2\to\)Sau phản ứng MgO hết
\(n_{\rm{HCl\ phản \ ứng}}=2\cdot n_{MgO}=0,4\ \rm{mol}\to n_{HCl\ \rm{dư}}=0,88-0,4=0,48\ \rm{mol}\to m_{HCl\ \rm{dư}}=36,5\cdot 0,48=17,52\ (gam)\)
\(n_{MgCl_2}=n_{\text{MgO}}=0,2\ \text{mol}\to m_{MgCl_2}=95\cdot 0,2=19\ \rm{gam}\)
BTKL: \(m_{\text{dd trước phản ứng}} =m_{\text{dd sau phản ứng}}\)
\(\to m_{\text{dd sau phản ứng}}=8+220=228\ \rm{gam}\)
\(\to \text C\%_{HCl\ dư}=\dfrac{17,52}{228}\cdot 100\%=7,684\%; \text C\%_{MgCl_2}=\dfrac{19}{228}\cdot 100\%=8,33\%\)