Hòa tan hết 26,5g hh gồm Fe, Al2O3 bằng dd H2SO4 loãng thu được 6,72 lít khí (đkc) Tính % khối lượng mỗi chất trong hh

Hòa tan hết 26,5g hh gồm Fe, Al2O3 bằng dd H2SO4 loãng thu được 6,72 lít khí (đkc)
Tính % khối lượng mỗi chất trong hh

0 bình luận về “Hòa tan hết 26,5g hh gồm Fe, Al2O3 bằng dd H2SO4 loãng thu được 6,72 lít khí (đkc) Tính % khối lượng mỗi chất trong hh”

  1. nH2 = 6,72 / 22,4 = 0,3 (mol)

    Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2

    0,3                                  0,3

    Al2O3 + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2O

    mFe=0,3.56=16,8(g)

    %mFe = 16,8 / 26,5 * 100% = 63,4%

    %mAl2O3 = 100% − 63,4% = 36,6%

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    $Fe+H2SO4–>FeSO4+H2$

    $Al2O3+3H2SO4–>Al2(SO4)3+3H2O$

    $nH2=6,72/22,4=0,3(mol)$

    $nFe=nH2=0,3(mol)$

    =>$mFe=0,3.56=16,8(g)$

    =>%$mFe=16,8/26,5.100$%=63,4$%

    =>%$mAl2O3=100-63,4=36,6$%

    Bình luận

Viết một bình luận