Hòa tan hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp Na2CO3 và MgCO3 trong dung dịch HCl thì thể tích khí CO2 thoát ra ( đkc) là 10/08/2021 Bởi Lyla Hòa tan hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp Na2CO3 và MgCO3 trong dung dịch HCl thì thể tích khí CO2 thoát ra ( đkc) là
Đáp án: $4,48l$ Giải thích các bước giải: $Na_2CO_3+2HCl\to 2NaCl+CO_2+H_2O$ $MgCO_3+2HCl\to MgCl_2+CO_2+H_2O$ $\to n_{CO_2}=n_{hh}=0,2(mol)$ $\to V_{CO_2}=0,2.22,4=4,48l$ Bình luận
Đáp án: `-V_{CO_2}(đktc)=4,48(l)` Giải thích các bước giải: Cho hỗn hợp gồm `Na_2CO_3` và `MgCO_3` vào dung dịch `HCl` thì thu được khí `CO_2` Phương trình hóa học : `Na_2CO_3+2HCl→2NaCl+CO_2↑+H_2O` `MgCO_3+2HCl→MgCl_2+CO_2↑+H_2O` Từ hai phương trình hóa học trên : `→n_{hh}=n_{CO_2}=0,2(mol)` `→V_{CO_2}(đktc)=0,2.22,4=4,48(l)` $\boxed{\text{LOVE TEAM}}$ Bình luận
Đáp án: $4,48l$
Giải thích các bước giải:
$Na_2CO_3+2HCl\to 2NaCl+CO_2+H_2O$
$MgCO_3+2HCl\to MgCl_2+CO_2+H_2O$
$\to n_{CO_2}=n_{hh}=0,2(mol)$
$\to V_{CO_2}=0,2.22,4=4,48l$
Đáp án:
`-V_{CO_2}(đktc)=4,48(l)`
Giải thích các bước giải:
Cho hỗn hợp gồm `Na_2CO_3` và `MgCO_3` vào dung dịch `HCl` thì thu được khí `CO_2`
Phương trình hóa học :
`Na_2CO_3+2HCl→2NaCl+CO_2↑+H_2O`
`MgCO_3+2HCl→MgCl_2+CO_2↑+H_2O`
Từ hai phương trình hóa học trên :
`→n_{hh}=n_{CO_2}=0,2(mol)`
`→V_{CO_2}(đktc)=0,2.22,4=4,48(l)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$