Hoà tan hoàn toàn 13 gam kim loại M bằng H2SO4 loãng thu được 4.48 lit khí (đkc) . kim loại M là 16/10/2021 Bởi Amaya Hoà tan hoàn toàn 13 gam kim loại M bằng H2SO4 loãng thu được 4.48 lit khí (đkc) . kim loại M là
Đáp án: Giải thích các bước giải: Gọi hóa trị của kim loại M là x. $PTPƯ:2M+xH_2SO_4→M_2(SO_4)_x+xH_2↑$ $n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol.$ $Theo$ $pt:$ $n_{Mg}=\dfrac{1}{x}n_{H_2}=\dfrac{0,4}{x}mol.$ $⇒M_{M}=\dfrac{13}{\frac{0,2}{x}}=32,5$ $g/mol.$ Với x = 1 thì $M_{M}$ = 32,5 g/mol (Không thỏa mãn) (1) Với x = 2 thì $M_{M}$ = 65 g/mol (Thỏa mãn) (2) Với x = 3 thì $M_{M}$ = 97,5 g/mol (Không thỏa mãn) (3) Từ (1), (2) và (3) ⇒ Kim loại M là Kẽm (Zn) chúc bạn học tốt! Bình luận
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi hóa trị của kim loại M là x.
$PTPƯ:2M+xH_2SO_4→M_2(SO_4)_x+xH_2↑$
$n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2mol.$
$Theo$ $pt:$ $n_{Mg}=\dfrac{1}{x}n_{H_2}=\dfrac{0,4}{x}mol.$
$⇒M_{M}=\dfrac{13}{\frac{0,2}{x}}=32,5$ $g/mol.$
Với x = 1 thì $M_{M}$ = 32,5 g/mol (Không thỏa mãn) (1)
Với x = 2 thì $M_{M}$ = 65 g/mol (Thỏa mãn) (2)
Với x = 3 thì $M_{M}$ = 97,5 g/mol (Không thỏa mãn) (3)
Từ (1), (2) và (3) ⇒ Kim loại M là Kẽm (Zn)
chúc bạn học tốt!