Hòa tan hoàn toàn 6,5g Zn vào dung dịch axit clohiđric (HCl). Sâu phản ứng kết thúc thu đc lượng muối kẽm clorua (ZnCl $_{2}$ ) và khí Hiđrô.
a) Viết phương trình phản ứng xảy ra.
b) Tính khối lượng axit clohiđric đã tham gia.
c) Tính khối lượng muối tạo thành.
d) tính thể tích thu đc ở đktc.

Đáp án:
\(\begin{array}{l} b,\ m_{HCl}=7,3\ g.\\ c,\ m_{ZnCl_2}=13,6\ g.\\ d,\ V_{H_2}=2,24\ lít.\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l} a,\ PTHH:Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2↑\\ b,\ n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=2n_{Zn}=0,2\ mol.\\ \Rightarrow m_{HCl}=0,2\times 36,5=7,3\ g.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{ZnCl_2}=n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\ mol.\\ \Rightarrow m_{ZnCl_2}=0,1\times 136=13,6\ g.\\ d,\ V_{H_2}=0,1\times 22,4=2,24\ lít,\end{array}\)
chúc bạn học tốt!
a,
$Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2$
b,
$n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1(mol)$
$\Rightarrow n_{HCl}=0,1.2=0,2(mol)$
$m_{HCl}=0,2.36,5=7,3g$
c,
$n_{ZnCl_2}=n_{H_2}=0,1(mol)$
$\Rightarrow m_{ZnCl_2}=0,1.136=13,6g$
d,
$V_{H_2}=0,1.22,4=2,24l$