Hòa tan hoàn toàn 7,5 gam hỗn hợp X gồm Mg và Al bằng dung dịch HCl dư, thu dung dịch Y và V lít khí H2 (ở đktc). Cô cạn dung dịch Y thu được 32,35 gam hỗn hợp muối khan.
a- Viết các phương trình phản ứng xảy ra.
b- Tính V.
Hòa tan hoàn toàn 7,5 gam hỗn hợp X gồm Mg và Al bằng dung dịch HCl dư, thu dung dịch Y và V lít khí H2 (ở đktc). Cô cạn dung dịch Y thu được 32,35 gam hỗn hợp muối khan.
a- Viết các phương trình phản ứng xảy ra.
b- Tính V.
Gọi số mol Mg là x ( mol )
vầ số mol Al là y ( mol )
→ $m_{hỗn hợp}$ = $m_{Mg}$ + $m_{Al}$
↔ 7,5 = 24x + 27y (1)
a, Mg + 2HCl → $MgCl_{2}$ + $H_{2}$
x → 2x → x → x ( mol )
2Al + 6HCl → 2$AlCl_{3}$ + 3$H_{2}$
y → 3y → y → $\frac{3}{2}$ y ( mol )
→ $m_{muối khan}$ = $m_{MgCl2}$ + $m_{AlCl3}$
↔ 32,35 = 95x + 133,5y (2)
Từ (1)(2) →$\left \{ {{x=0,2(mol)} \atop {y=0,1(mol)}} \right.$
b, V= $V_{H2}$ = (x + $\frac{3}{2}$y).22,4 = (0,2 + $\frac{3}{2}$. 0,1).22,4 = 7,84l
Giải thích các bước giải:
`a.`
Phương trình hóa học :
`Mg+2HCl→MgCl_2+H_2↑`
`2Al+6HCl→2AlCl_3+3H_2↑`
`b.`
Ta có $:m_{muối}=m_{kl}+m_{Cl^{-}}$
Mà $m_{muối}=32,35(g);m_{kl}=7,5(g)$
`⇔32,35=7,5+m_{Cl^{-}}`
`⇔m_{Cl^{-}}=24,85(g)`
`-n_{Cl^{-}}=\frac{24,85}{35,5}=0,7(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `Cl`
`→n_{HCl}=n_{Cl^{-}}=0,7(mol)`
Bảo toàn nguyên tố `H`
`→n_{H_2}=\frac{1}{2}.n_{HCl}=\frac{1}{2}.0,7=0,35(mol)`
`→V=V_{H_2}(đktc)=0,35,22,4=7,84(l)`
$\boxed{\text{LOVE TEAM}}$