Hòa tan hoàn toàn m(g) hỗn hợp X gồm NaBr, NaCl ( trong đó NaBr chiếm 72,535% vể khối lượng) vào nước thành dung dịch Y. Cho Y tác dụng với lượng clo vừa đủ thu được dung dịch Z chứa một loại muối clorua. Cô cạn dung dịch Z thu được m1 (g) chất rắn khan. Tỷ lệ m1 /m có giá trị vào khoảng
Đáp án: $\approx 0,69$
Giải thích các bước giải:
Giả sử có $0,1$ mol $NaBr$
$m_{NaBr}=0,1.103=10,3g$
$\Rightarrow m=10,3:72,535\%=14,2g$
$\Rightarrow n_{NaCl}=\dfrac{14,2-10,3}{58,5}=\dfrac{1}{15}(mol)$
Z chứa $NaCl$
Bảo toàn $Na$: $\sum n_{NaCl}=\dfrac{1}{15}+0,1=\dfrac{1}{6}(mol)$
$\Rightarrow m_1=58,5.\dfrac{1}{6}=9,75g$
$\to \dfrac{m_1}{m}=\dfrac{9,75}{14,2}\approx 0,69$