Hòa tan hỗn hợp gồm MgCl2 và NaCl có tỉ lệ mol là 2:1 vào nước được 500 ml dung dịch có [Cl-]= 0,8 M Tổng khối lượng MgCl2 và NaCl để điều hòa tan là
a 19,88 g b 16,88 g
c 31,13 gam. d 21,20 gam
Hòa tan hỗn hợp gồm MgCl2 và NaCl có tỉ lệ mol là 2:1 vào nước được 500 ml dung dịch có [Cl-]= 0,8 M Tổng khối lượng MgCl2 và NaCl để điều hòa tan là
a 19,88 g b 16,88 g
c 31,13 gam. d 21,20 gam
Đáp án:
A
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
\text{ Gọi a là số mol của NaCl}\\
{n_{MgC{l_2}}}:{n_{NaCl}} = 2:1 \Rightarrow {n_{MgC{l_2}}} = 2a\,mol\\
{n_{C{l^ – }}} = 2a \times 2 + a = 5a\,mol\\
{\rm{[}}C{l^ – }{\rm{]}} = 0,8M \Rightarrow \dfrac{{5a}}{{0,5}} = 0,8 \Rightarrow a = 0,08\,mol\\
m = 0,08 \times 2 \times 95 + 0,08 \times 58,5 = 19,88g
\end{array}\)