Hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4 dẫn qua dung dịch nước brom dư thấy có 16 gam Br2 phản ứng. Mặt khác nếu đốt cháy hoàn toàn A rồi dẫn sản phẩm cháy qua nước vôi trong dư thu được 50 gam kết tủa. Tính % khối lượng mỗi chất trong A ?
Hỗn hợp A gồm CH4 và C2H4 dẫn qua dung dịch nước brom dư thấy có 16 gam Br2 phản ứng. Mặt khác nếu đốt cháy hoàn toàn A rồi dẫn sản phẩm cháy qua nước vôi trong dư thu được 50 gam kết tủa. Tính % khối lượng mỗi chất trong A ?
Đáp án:
\( \% {m_{C{H_4}}} = 63,16\% ; \% {m_{{C_2}{H_4}}} = 36,84\% \)
Giải thích các bước giải:
Cho hỗn hợp tác dụng với \(Br_2\) thì chỉ có \(C_2H_4\) phản ứng
\({C_2}{H_4} + B{r_2}\xrightarrow{{}}{C_2}{H_4}B{r_2}\)
Ta có:
\({n_{B{r_2}}} = \frac{{16}}{{80.2}} = 0,1{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{{C_2}{H_4}}}\)
Đốt cháy hỗn hợp \(A\)
\(C{H_4} + 2{O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}C{O_2} + 2{H_2}O\)
\({C_2}{H_4} + 3{O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2C{O_2} + 2{H_2}O\)
Dẫn sản phẩm cháy qua nước vôi trong
\(Ca{(OH)_2} + C{O_2}\xrightarrow{{}}CaC{O_3} + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{50}}{{100}} = 0,5{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{C{O_2}}}\)
Theo phản ứng:
\({n_{C{O_2}}} = {n_{C{H_4}}} + 2{n_{{C_2}{H_4}}} = 0,5\)
\( \to {n_{C{H_4}}} = 0,5 – 0,1.2 = 0,3{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{C{H_4}}} = 0,3.16 = 4,8{\text{ gam;}}{{\text{m}}_{{C_2}{H_4}}} = 0,1.28 = 2,8{\text{ gam}}\)
\( \to {m_{hh}} = 4,8 + 2,8 = 7,6{\text{ gam}}\)
\( \to \% {m_{C{H_4}}} = \frac{{4,8}}{{7,6}} = 63,16\% \to \% {m_{{C_2}{H_4}}} = 36,84\% \)