Hỗn hợp X gồm Cu và Mg, trong đó số nguyên tử Cu gấp đôi số nguyên tử Mg, đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X thu đc 30g sản phẩm
a) Viết pthh và gọi tên sản phẩm
b) Tìm m
c) Tính thể tích không khí cần use cho phản ứng trên
Tks!
Hỗn hợp X gồm Cu và Mg, trong đó số nguyên tử Cu gấp đôi số nguyên tử Mg, đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X thu đc 30g sản phẩm
a) Viết pthh và gọi tên sản phẩm
b) Tìm m
c) Tính thể tích không khí cần use cho phản ứng trên
Tks!
Đáp án:
$m_{hh}=22.8 \ g$
$V_{kk}=25.2 \ l$
Giải thích các bước giải:
Gọi số nguyên tử $Mg$ là $a$ (nguyên tử). Suy ra số nguyên tử $Cu$ là $2a$ (nguyên tử)
$n_{Mg}=\dfrac{a}{6·10^{23}}; \ n_{Cu}=\dfrac{2a}{6·10^{23}}$
$\to n_{Mg}=\dfrac{1}{2}n_{Cu}$
Đặt: $n_{Mg}=x \ (mol)\to n_{Cu}=2x \ (mol)$
a,
Các phản ứng xảy ra:
$\begin{array}{l}2Mg+O_2\xrightarrow{t^o} 2MgO \ \ (1)\\ \ \ \ x \to0.5x \ \to \ x \ \ \ (mol)\\2Cu+O_2\xrightarrow{t^o}2CuO \ \ (2)\\ \ \ 2x \to x \ \ \to \ \ 2x \ \ \ (mol)\end{array}$
Sản phẩm sau phản ứng là $MgO$ (Magie oxit) và $CuO$ (Đồng II oxit)
b,
Theo các phương trình hóa học, ta có:
$40x+80·2x=30$
$\to 200x=30$
$\to x=0.15 \ (mol)$
$\to n_{Mg}=0.15 \ (mol); \ n_{Cu}=0.3 \ (mol)$
$\to m_{hh}=m_{Mg}+m_{Cu}=0.15·24+0.3·64=22.8 \ (g)$
c,
Theo phương trình $(1):n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{Mg}=\dfrac{1}{2}·0.15=0.075 \ (mol)$
Theo phương trình $(2):n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{Cu}=\dfrac{1}{2}·0.3=0.15 \ (mol)$
$\to ∑n_{O_2}=0.075+0.15=0.225 \ (mol)$
$V_{O_2}=0.225·22.4=5.04 \ (l)$
Vì khí Oxi chiếm $20\%$ thể tích không khí
$\to V_{kk}=5.04·5=25.2 \ (l)$
Đáp án:
\( m= 22,8{\text{ gam}}\)
\({V_{kk}}= 25,2{\text{ lít}}\)
Giải thích các bước giải:
Vì số nguyên tử \(Cu\) gấp đôi số nguyên tử \(Mg\) nên số mol \(Cu\) gấp đôi \(Mg\)
Giả sử \({n_{Mg}} = x \to {n_{Cu}} = 2x\)
Đốt cháy \(X\)
\(2Cu + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2CuO\)
\(2Mg + {O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}2MgO\)
Sản phẩm gồm \(CuO\) (đồng II oxit) và \(MgO\) (magie oxit)
Ta có:
\({n_{CuO}} = {n_{Cu}} = 2x;{n_{MgO}} = {n_{Mg}} = x\)
\( \to 80.2x + 40.x = 30 \to x = 0,15\)
\( \to m = {m_{Cu}} + {m_{Mg}} = 64.2x + 24.x = 22,8{\text{ gam}}\)
\({n_{{O_2}}} = \frac{1}{2}{n_{Cu}} + \frac{1}{2}{n_{Mg}} = \frac{1}{2}.2x + \frac{1}{2}x = 1,5x = 0,225\)
\( \to {V_{{O_2}}} = 0,225.22,4 = 5,04{\text{ lít}}\)
\( \to {V_{kk}} = 5{V_{{O_2}}} = 5,04.5 = 25,2{\text{ lít}}\)