Hỗn hợp X gồm Fe và Cu, trong đó Cu chiếm 43, 24% khối lượng. Cho 14, 8 g X tác dụng hết với dung dịch HCl thấy có V lít khí (đktc) bay ra. Tính giá trị của V.
Hỗn hợp X gồm Fe và Cu, trong đó Cu chiếm 43, 24% khối lượng. Cho 14, 8 g X tác dụng hết với dung dịch HCl thấy có V lít khí (đktc) bay ra. Tính giá trị của V.
Đáp án:
V=3,36
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
{m_{Cu}} = 14,8 \times 43,24\% \approx 6,4\\
{m_{Fe}} = 14,8 – 6,4 = 8,4g\\
{n_{Fe}} = \dfrac{{8,4}}{{56}} = 0,15\,mol\\
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = {n_{Fe}} = 0,15\,mol\\
{V_{{H_2}}} = 0,15 \times 22,4 = 3,36l
\end{array}\)
Đáp án:
`V=V_(H_2)=3,36(l)`
Giải thích các bước giải:
Do `Cu` chiếm `43,24%` khối lượng hỗn hợp
`=>m_{Cu}=14,8.43,24%=6,4(g)`
`=>m_{Fe}=14,8-6,4=8,4(g)`
`=>n_{Fe}=\frac{8,4}{56}=0,15(mol)`
`Fe+2HCl->FeCl_2+H_2`
Theo phương trình
`n_{H_2}=n_{Fe}=0,15(mol)`
`=>V_(H_2)=0,15.22,4=3,36(l)`