Hỗn hợp gồm hai muối Na2CO3 và CaCO3 có khối lượng là 8,56 g tác dụng với dung dịch HCl thì thu được 1,344 l khí CO2 vào dung dịch X. Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan. Giá trị của m?
giúp mình với ạ giải rõ ràng nhất có thể nha. Mình cám ơn
Đáp án:
\(m=9,22 gam\)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(N{a_2}C{O_3} + 2HCl\xrightarrow{{}}2NaCl + C{O_2} + {H_2}O\)
\(CaC{O_3} + 2HCl\xrightarrow{{}}CaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\)
Ta có:
\({n_{C{O_2}}} = \frac{{1,344}}{{22,4}} = 0,06{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{{H_2}O}}\)
\({n_{HCl}} = 2{n_{C{O_2}}} = 0,12{\text{ mol}}\)
BTKL:
\({m_{N{a_2}C{O_3}}} + {m_{CaC{O_3}}} + {m_{HCl}} = {m_{NaCl}} + {m_{CaC{l_2}}} + {m_{C{O_2}}} + {m_{{H_2}O}}\)
\( \to 8,56 + 0,12.36,5 = m + 0,06.44 + 0,06.18\)
\( \to m=9,22 gam\)
Đáp án:9,22gam nhé
Giải thích các bước giải:
m=9,22 gam
Giải thích các bước giải:
Ta cho hỗn hợp tác dụng với HCl
Na2CO3+2HCl→2NaCl+CO2+H2ONa2CO3+2HCl→2NaCl+CO2+H2O
CaCO3+2HCl→CaCl2+CO2+H2OCaCO3+2HCl→CaCl2+CO2+H2O
nCO2=nH2O=1,34422,4=0,06 mol→nHCl=2nCO2=0,12 molnCO2=nH2O=1,34422,4=0,06 mol→nHCl=2nCO2=0,12 mol
BTKL:
mhh+mHCl=m+mCO2+mH2O→8,56+0,12.36,5=m+0,06.44+0,06.18→m=9,22 gammhh+mHCl=m+mCO2+mH2O→8,56+0,12.36,5=m+0,06.44+0,06.18→m=9,22 gam
nhớ cho mình 5 sao nhé cảm ơn