Khi crackinh hoàn toàn một thể tích ankan X thu được ba thể tích hỗn hợp Y (các thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất); tỉ khối của Y so với H2 bằng 12. Công thức phân tử của X là
Khi crackinh hoàn toàn một thể tích ankan X thu được ba thể tích hỗn hợp Y (các thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất); tỉ khối của Y so với H2 bằng 12. Công thức phân tử của X là
Đáp án: C5H12.
Giải thích các bước giải:
M hh = 12 . 2 = 24
Coi số mol ban đầu là 1 mol => số mol hỗn hợp Y là 3 mol.
→ m hh = 3 . 24 = 72 => m anken = 72
→ M ankan = 72 ( vì 1 mol )
=> ankan là C5H12
Giả sử cracking 1 mol ankan X thu được 3 mol hỗn hợp Y.
$\overline{M}_Y=12.2=24g$
$\Rightarrow m_Y=3.24=72g$
Bảo toàn khối lượng: $m_X=m_Y=72g$
$\Rightarrow n_X=\dfrac{72}{1}=72$
Đặt CTTQ ankan X: $C_nH_{2n+2}$
$\Rightarrow 14n+2=72$
$\Leftrightarrow n=5$
Vậy ankan X là $C_5H_{12}$