Khi điện phân muối clorua kim loại nóng chảy, người ta thu được 0,896 lít khí (đktc) ở anot và 1,84 gam kim loại ở catot. Công thức muối clorua đã điệ

Khi điện phân muối clorua kim loại nóng chảy, người ta thu được 0,896 lít khí (đktc) ở anot và 1,84 gam kim loại ở catot. Công thức muối clorua đã điện phân là

0 bình luận về “Khi điện phân muối clorua kim loại nóng chảy, người ta thu được 0,896 lít khí (đktc) ở anot và 1,84 gam kim loại ở catot. Công thức muối clorua đã điệ”

  1. Đáp án:

     `NaCl`

    Giải thích các bước giải:

     Gọi muối clorua kim loại là `RCl_n`

    $2RCl_n\xrightarrow{đpnc}2R+nCl_2$

    `n_{Cl_2}=\frac{0,896}{22,4}=0,04(mol)`

    Theo phương trình

    `n_{R}=2/n n_{Cl_2}=\frac{0,08}{n}(mol)`

    `=>M_{R}=\frac{1,84}{\frac{0,08}{n}}=23n`

    Ta có bảng

    $\begin{array}{|c|c|}\hline n&1&2&3\\\hline R&23&46&69\\\hline \text{Kết luận}&\text{Na}&\text{Loại}&\text{Loại}\\\hline\end{array}$

    `=>` Kim loại là `Na`

    `=>` Công thức muối clorua là `NaCl`

    Bình luận
  2. Khí thu được là $Cl_2$

    $n_{Cl_2}=\dfrac{0,896}{22,4}=0,04(mol)$

    Gọi kim loại cần tìm là $R$, hoá trị $n$.

    Bảo toàn e: 

    $2n_{Cl_2}=n.n_R$

    $\Rightarrow n_R=\dfrac{0,08}{n}(mol)$

    $M_R=\dfrac{1,84n}{0,08}=23n$

    $\to n=1; M_R=23(Na)$

    Vậy kim loại là $Na$. Muối clorua là $NaCl$.

    Bình luận

Viết một bình luận