khối lượng h2o cần dùng để pha loãng 1,5 mol oleum có công thức là h2so4.2so3 thành dung dịch axit h2 so4 98% là
Em cần cách lm ai giúp em với
khối lượng h2o cần dùng để pha loãng 1,5 mol oleum có công thức là h2so4.2so3 thành dung dịch axit h2 so4 98% là
Em cần cách lm ai giúp em với
Đáp án:
63 g
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
S{O_3} + {H_2}O \to {H_2}S{O_4}\\
nS{O_3} = 2noleum = 2 \times 1,5 = 3\,mol\\
n{H_2}S{O_4} = 3 + 1,5 = 4,5\,mol\\
m{\rm{dd}}{H_2}S{O_4} = \dfrac{{4,5 \times 98}}{{98\% }} = 450g\\
m{H_2}O = 450 – 1,5 \times 258 = 63g
\end{array}\)