Làm giúp em với ạ
1 lò xo có độ cứng k=250N/m .đầu trên của lò xo được giữ cố định ,đầu dưới treo một vật có khối lượng m thì lò xo dãn thêm 5cm
a.tính đó lớn lực đàn hồi của lò xo tác dụng lên vật
b.tính khối lượng của vật đó
Làm giúp em với ạ
1 lò xo có độ cứng k=250N/m .đầu trên của lò xo được giữ cố định ,đầu dưới treo một vật có khối lượng m thì lò xo dãn thêm 5cm
a.tính đó lớn lực đàn hồi của lò xo tác dụng lên vật
b.tính khối lượng của vật đó
Đáp án:
a. Fdh = 12,5N
b. m = 1,25kg
Giải thích các bước giải:
a. Độ lớn lực đàn hồi là:
${F_{dh}} = k\Delta l = 250.0,05 = 12,5N$
b. Khối lượng của vật đó là:
${F_{dh}} = P = mg \Rightarrow m = \dfrac{{{F_{dh}}}}{g} = \dfrac{{12,5}}{{10}} = 1,25kg$
Đáp án:
Giải thích các bước giải: