Lúc 7h30′ một người xe máy khởi hành tại A với vận tốc là 45km. Sau 3h 1 ô tô cùng bắt đầu từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 60km/giờ a, Tính thời gi

Lúc 7h30′ một người xe máy khởi hành tại A với vận tốc là 45km. Sau 3h 1 ô tô cùng bắt đầu từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 60km/giờ
a, Tính thời gian ô tô đuổi kịp xe máy?
b, Ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy h

0 bình luận về “Lúc 7h30′ một người xe máy khởi hành tại A với vận tốc là 45km. Sau 3h 1 ô tô cùng bắt đầu từ A đuổi theo xe máy với vận tốc 60km/giờ a, Tính thời gi”

  1. Đáp án: a ) 9

                 b ) 16 giờ 30 phút

    Giải thích các bước giải:

    a ) 3 giờ xe máy đi được số km là :

           45 x 3 = 135 ( km )

    Vận tốc xe ô tô hơn vận tốc xe máy là :

           60 – 45 = 15 ( km/giờ )

    Thời gian để ô tô đuổi kịp xe máy là :

           135 : 15 = 9 ( giờ )

    b ) Ô tô đuổi kịp xe máy lúc : 

           7 giờ 30 phút + 9 giờ = 16 giờ 30 phút

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    a) 9 giờ                                           b) 19 giờ 30 phút

    Giải thích các bước giải:

    a) Khoảng cách giữa xe máy và ô tô khi ô tô bắt đầu đuổi là: x 

    45 x 3 = 135 (km)

    Thời gian ô tô đuổi kịp xe máy là:

    135 : (60 – 45) = 9 (giờ)

    b) Ô tô đuổi kịp xe máy lúc:

    7 giờ 30 phút + 3 giờ + 9 giờ = 19 giờ 30 phút

                 Đáp số: a) 9 giờ

                               b) 19 giờ 30 phút

    Bình luận

Viết một bình luận