lúc 7h30phut một người đi xe máy từ A vs vận tốc 45km/h. Sau 3h một ô tô cũng bắt đầu đi từ A và đuổi theo xe máy vs vận tốc 60km/h.

lúc 7h30phut một người đi xe máy từ A vs vận tốc 45km/h. Sau 3h một ô tô cũng bắt đầu đi từ A và đuổi theo xe máy vs vận tốc 60km/h. a) Sau bao lâu ô tô đuổi kịp xe máy. b) Ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy giờ? nơi gặp nhau cánh A bao nhiêu ki lô mét ?

0 bình luận về “lúc 7h30phut một người đi xe máy từ A vs vận tốc 45km/h. Sau 3h một ô tô cũng bắt đầu đi từ A và đuổi theo xe máy vs vận tốc 60km/h.”

  1. Giải thích các bước giải:

    Xe máy đi trước ô tô số ki-lô-mét là:

        45×3= 135 ( km )

    a) Thời gian ô tô đuổi kịp xe máy là:

     135 : ( 60 – 45 ) = 9 ( giờ )

    b) Ô tô xuất phát lúc : 7 giờ 30 phút + 3 giờ= 10 giờ 30 phút

        Ô tô đuổi kịp xe máy lúc : 

          10 giờ 30 phút + 9 giờ = 19 giờ 30 phút

        Nơi gặp nhau cách A số ki-lô-mét là:

          60×9 = 540 ( km )

                  Đáp số: a) 9 giờ

                               b) Gặp nhau lúc: 19 giờ 30 phút

                                    Cách A: 540 km

              @Chúc bạn học tốt!

     

    Bình luận
  2. $\text{Đáp án+Giải thích các bước giải:}$

    $\text{a) Sau 3h xe máy đi được số km là : 45.3=135km}$

    $\text{Thời gian lúc ô tô khởi hành là: 7h30+3h=10h30}$

    $\text{Vận tốc ô tô lớn hơn vận tốc xe máy là : 60-45=15km/h}$

    $\text{⇒ Thời gian để ô tô đuổi kịp xe máy là: 125:15= 9h}$

    $\text{b) Thời gian ô tô đuổi kịp xe máy là:}$

    $\text{10h30+9h=19h30}$

    $\text{Nơi gặp nhau cách A : 60.9=540km}$

    $\text{Vậy a) 9 giờ}$

    $\text{b) 19 giờ 30 phút;540km}$

     

    Bình luận

Viết một bình luận